Khấu trừ thuế tncn đối với lao động thử việc, thời vụ

Thuế TNCN là loại thuế trực thu đánh vào khoản thu nhập của cá nhân để nộp vào ngân sách Nhà nước. Đối với lao động có ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng. Hoặc không ký hợp đồng lao động thì thuế TNCN được khấu trừ như thế nào? Bài viết này Kế toán Việt Hưng xin chia sẻ với các bạn cách khấu trừ thuế tncn đối với lao động thử việc, thời vụ

Khấu trừ thuế tncn đối với lao động thử việc, thời vụ

Cách khấu trừ thuế TNCN đối với lao động thử việc, thời vụ

Theo thông tư 111/2013/TT-BTC thì các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động. (Theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2). Hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng có tổng mức trả thu nhập từ 2.000.000đ/lần trở lên. Thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Tham khảo:

Tính thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú và không cư trú

Quyết toán thuế TNCN năm 2018 cho thu nhập năm 2017

Ví dụ:

Ngày 15/05 Công ty Kế toán Việt Hưng ký hợp đồng thử việc 2 tháng với anh  A

Thời gian thử việc: từ ngày 15/05/2017 đến hết ngày 30/06/2017

Lương thử việc: 3.000.000/tháng cho 26 ngày làm việc

Phụ cấp ăn trưa : 650.000đ/tháng

Tháng 5: Anh  A đi làm 13 ngày

=> Mức lương nhận được là: (3.000.000+ 650.000) x 13/26 = 1.825.000đ

=> Theo quy định thì khi trả thu nhập từ 2.000.000 trở lên mới bị khấu trừ thuế TNCN 10%. Mà mức lương nhận được trong tháng 5 chỉ có 1.825.000đ < 2.000.000đ

=> Tháng 5 anh  A không bị khấu trừ thuế TNCN.

Tháng 6: Anh  A đi làm 26 ngày => Lương tháng 6 = 3.650.000

Vì lương  tháng 6 anh A = 3.650.000đ > 2.000.000đ nên anh A sẽ bị khấu trừ thuế TNCN 10%

+ Số thuế TNCN anh  A bị khấu trừ: 3.650.000 x 10% = 365.000đ

+ Số tiền lương còn lại phải trả cho anh  A: 3.650.000 – 365.000 = 3.285.000

+ Số tiền 365.000đ khấu trừ của anh A, Công ty kế toán Việt Hưng sẽ kê khai trên tờ khai thuế TNCN và nộp về ngân sách nhà nước

Lưu ý:

– Theo Công văn số 4217/CT-TTHT ngày 26/5/2015 của Cục Thuế TP. HCM về thuế thu nhập cá nhân: Thu nhập của cá nhân ký HĐLĐ dưới 3 tháng. Khoản tiền ăn trưa vẫn phải chịu thuế TNCN theo thuế suất 10% không được xét miễn thuế giống như ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên.

– Cá nhân có ký HĐLĐ dưới 3 tháng có thể làm cam kết thu nhập để tạm thời chưa bị khấu trừ thuế TNCN tại thời điểm nhận thu nhập.

Theo quy định tại điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC

Khâu trừ thuế tncn

Như vậy:

– Đối với cá nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng nếu có thu nhập < 2.000.000đ/lần. Thì khi chi trả lương, kế toán chỉ cần giữ lại bản sao CMND của NLĐ ,không cần làm cam kết 23 BCK-TNCN.

– Đối với cá nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng nếu có thu nhập > 2.000.000đ/lần. Thì khi chi trả lương, kế toán sẽ khấu trừ 10% thu nhập trước khi chi trả cho NLĐ. Hoặc cá nhân làm bản cam kết 23 BCK-TNCN, cam kết thu nhập sau khi trừ các khoản được giảm trừ chưa tới mức phải khấu trừ. Thì kế toán tạm thời KHÔNG khấu trừ thuế TNCN.

Chú ý:

Khi làm bản cam kết 23 BCK-TNCN  phải có MST và có thu nhập duy nhất tại 1 nơi thì mới được làm bản cam kết.

– Khi DN trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế đối với lao động thời vụ, ký hợp đồng dưới 3 tháng phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ cho mỗi lần khấu trừ thuế hoặc cấp một chứng từ khấu trừ cho nhiều lần khấu trừ thuế trong một kỳ tính thuế.. (Theo mẫu số 17/TNCN ban hành kèm theo TT 156).
Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (Theo mẫu 05-2BK-TNCN) và nộp cho cơ quan thuế.

Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình. Trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

Các bạn có nhu cầu học thêm một khóa kế toán thực tế tổng hợp. Hoặc cần tư vấn giải đáp thắc mắc, có thể liên hệ với chúng tôi: https://lamketoan.vn/. Kế toán Việt Hưng chúc các bạn thành công!

BÌNH LUẬN

avatar
  Theo dõi  
Thông báo cho