Chưa chốt sổ bảo hiểm xã hội có được tiếp tục đóng ở công ty mới không?

Nếu chưa chốt sổ bảo hiểm xã hội ở công ty cũ thì người lao động có được đóng tiếp ở công ty mới? Bảo hiểm xã hội là quyền lợi mà người lao động được hưởng trong quá trình làm việc tại doanh nghiệp. Để giải đáp thắc mắc trên của bạn đọc, kế toán Việt Hưng sẽ chia sẻ trong bài viết sau.

bảo hiểm lao động

XEM THÊM

Hướng dẫn hạn chế đóng TNCN, lương đóng BHXH vừa phải

Tra cứu mã số BHXH – số sổ bảo hiểm qua mạng

Đơn giản hóa thủ tục hành chính BHXH Việt Nam

Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động.

Khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội.

Hiện nay, nhiều trường hợp người lao động khi đã làm việc cho công ty mới vẫn chưa nhận được sổ BHXH tại công ty cũ.

Lý do là công ty cũ chưa đóng BHXH đủ thời gian cho NLĐ hoặc mâu thuẫn nên chưa chốt sổ.

Người lao động cần làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình trong thời gian chờ chốt sổ bảo hiểm xã hội?

Căn cứ pháp luật

  • Căn cứ tại Công văn số 3663/BHXH-THU quy định mỗi cá nhân chỉ được cấp 1 số sổ BHXH duy nhất.

Khi người lao động chuyển sang làm việc tại công ty mới.

Cần báo số sổ đã được cấp để công ty lập thủ tục tham gia BHXH cho bạn.

  • Theo quy định Điều 43 Bộ luật Lao động năm 2012 có quy định:
“Trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày”.

Chưa chốt sổ BHXH có được tiếp tục đóng ở công ty mới? 

Vấn đề chốt sổ cho người lao động

Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

  • Người sử dụng lao động (NSDLĐ) có trách nhiệm phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ cho người lao động.

  • Xác nhận thời gian đóng BHXH khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người sử dụng lao động cố tình gây khó dễ cho người lao động.

Có thể bị xử phạt theo quy định tại Điều 28 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định:

Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội (đã được sửa đổi bởi Khoản 21 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP).

Trong thời gian chờ chốt sổ, NLĐ vẫn thực hiện đăng ký tham gia BHXH ở nơi làm việc mới theo số sổ BHXH cũ đã được cấp.

Thời gian đã đóng BHXH trước đó được cộng dồn với thời gian tham gia, đóng BHXH sau này để làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH đối với người lao động.

LƯU Ý

  • Nếu công ty không hoàn trả và chốt sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.

Bạn có thể gửi đơn khởi kiện tới Phòng lao động thương binh và xã hội hoặc Tòa án ND cấp huyện nơi công ty có trụ sở để được bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

  • Trong thời hạn 7 ngày làm việc hoặc tối đa 30 ngày, công ty sẽ phải hoàn trả sổ BHXH cho bạn.

  • Trường hợp công ty không trả đúng thời hạn.

Bạn có thể khởi kiện công ty ra tòa án huyện/quận nơi công ty có trụ sở làm việc yêu cầu tòa bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn.

Kế toán Việt Hưng đã cung cấp cho bạn đọc các thông tin về bảo hiểm xã hội và trường hợp chưa chốt sổ BHXH. Người lao động tham khảo những thông tin trên để bảo vệ quyền lợi của bản thân. Mọi thắc mắc cần giải đáp xin liên hệ: 098.868.0223 – 091.292.9959 – 098.292.9939 để được tư vấn miễn phí – chuyên sâu TẤT TẦN TẬT mọi vấn đề.

Theo dõi
Thông báo cho
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0988.680.223
0912.929.959
0912.929.959