Công ty có người lao động là người nước ngoài

Công ty có người lao động là người nước ngoài

Công ty có người lao động là người nước ngoài thì chính sách thuế TNCN và thuế TNDN như thế nào?

Dưới đây là câu hỏi của 1 bạn học viên tại Kế toán Việt Hưng. Liên quan đến thuế TNCN và thuế TNDN của công ty có lao động nước ngoài.

Công ty có người lao động là người nước ngoài
Những câu hỏi thường gặp

Công ty của tôi có thuê một chuyên gia nước ngoài vào làm việc về lĩnh vực chuyên ngành khoa học, thời gian làm việc từ tháng 10/2017 đến tháng 4/2018 và theo bản ký kết làm việc thì Công ty phải chi trả thù lao và tiền vé máy bay khứ hồi cho chuyên gia. Xin hỏi Công ty phải khấu trừ thu nhập của chuyên gia này như thế nào và tiền vé máy bay có được đưa vào chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp hay không?

Trả lời:

Câu hỏi của Bạn có liên quan đến chính sách về thuế TNCN và thuế TNDN, Cục Thuế trả lời như sau:

1. Về thuế TNCN:

Người nước ngoài làm việc và phát sinh thu nhập tại VN cần phân biệt về đối tượng cư trú hay không cư trú:

Cụ thể như Bạn nêu: Chuyên gia nước ngoài làm việc từ tháng 10/2017đến hết tháng 4/2018, như vậy tổng thời gian có mặt tại VN là 07 tháng (trên 183 ngày) nên được xem như cá nhân cư trú tại VN.

Tại Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC về thuế TNCN có quy định:

Đối với cá nhân là người nước ngoài làm việc tại VN thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập căn cứ vào thời gian làm việc tại VN của NNT ghi trên Hợp đồng hoặc văn bản cử sang làm việc tại VN để tạm khấu trừ thuế.

– Nếu có thời gian làm việc tại VN từ 183 ngày trở lên trong năm tính thuế thì áp dụng Biểu lũy tiến từng phần để tính thuế TNCN;

– Nếu có thời gian làm việc tại VN < 183 ngày trong năm tính thuế thì khấu trừ thuế theo mức 20%.

Cá nhân nước ngoài được quyết toán thuế trước khi xuất cảnh về nước.

2. Về thuế TNDN:

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC của Bộ TC hướng dẫn về thuế TNDN, khoản chi tiền vé máy bay khứ hồi cho người lao động là chuyên gia người nước ngoài do Công ty chi trả theo hợp đồng thì được hạch toán vào chi phí được trừ nếu đảm bảo hoá đơn chứng từ theo quy định.

Ngoài ra, năm 2018 vẫn áp dụng theo thông tư 78

Tham khảo:

Quy định về  thuế TNCN

Quy định về thuế TNDN

Trên đây là lời giải đáp của Việt Hưng. Nếu còn vấn đề gì khúc mắc. Các bạn hãy để lại bình luận để cùng nhau thảo luận nhé.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *