Chào trung tâm đào tạo kế toán Lamketoan.vn

Các anh chị cho em hỏi, công ty em khoán công tác phí cho nhân viên 1 khoản là 3.000.000 đ/tháng để đi công tác nước ngoài trong khoảng 10-15 ngày. Vậy cho e hỏi khoản 3.000.000đ có phải tính thuế thu nhập cá nhân cho nhân viên này không ạ?

Thế bảo

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi, thắc mắc của bạn có thể được giải quyết như sau

– Trường hợp 1: Nếu trả vào lương và nằm trên bảng lương chi trả hàng tháng. Thì tính thuế TNCN và để tính thuế TNDN thì trong hợp đồng có ghi hoặc:

Căn cứ thông tư số: 96/2015/TT-BTC Hà Nội, ngày 22 tháng 06 năm 2015. Hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ. Quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014. Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014. Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính

Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

– Trường hợp 2: Nếu không nằm trong mục trên thì xem là công tác phí nếu đầy đủ chứng từ: được tính vào thuế TNDN không tính thuế TNCN

+Không nằm trên bảng lương ko trả vào bảng lương
+ Hạch toán: Nợ TK 141/ có TK 111,112
+ Hoàn ứng công tác và thanh quyết toán kèm theo chứng từ: Nợ TK 642,152,156……/ Có TK 141 (xem chi tiết ở chế độ kế toán doanh nghiệp về tài khoản 141)

Sau khi đi công tác về thủ tục thanh toán như sau:

+ Giấy đề nghị thanh toán (theo mẫu 05-TT)
+ Phiếu chi tiền nếu là tiền mặt, Ủy nhiệm chi nếu là chuyển khoản
+ Bảng kê chi tiết từng khoản chi phí
+ Quyết định cử đi công tác: nơi đi nơi đến, thời gian công tác
+ Bảng quyết toán công tác phí hoàn thành kèm theo hoá đơn tài chính hợp lệ thanh toán tiền ăn, ở, các chứng từ khác như vé tàu xe, cầu phà, đường… cước hành lý (nếu có).
+ Hoá đơn tài chính (Bản gốc + bản copy)
Nếu vượt khung cho phép của công tác phí thì căn cứ tình hình thực tế và các chứng từ hợp lý hợp lệ công ty chi tiền trả lại người đi công tác, nếu thừa so với dự toán công tác phí thì phải hoàn nhập lại quỹ, hoặc trừ vào lương.

Lưu ý:

Khi làm thanh toán chi phí đi công tác phải theo quy định của nhà nước & TCT. Chứng từ thanh toán bằng tiếng nước ngoài phải có phiên dịch sang tiếng việt. căn cứ các chứng từ trên công ty thanh quyết toán với người được cứ đi công tác 

– Nếu sử dụng dịch phòng nghỉ khách sạn phải có booking xác nhận đặt phòng. Nếu là đi máy bay phải có các chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là

– Vé máy bay điện tử

– Thẻ lên máy bay (boarding pass)

– Chứng từ thanh toán của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.”

Hy vọng câu trả lời này sẽ giúp được bạn

Trả lời