Lao động nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không

Trường hợp lao động nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH 13 ngày 20/11/2014

Lao động nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không

1. Lao động nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng đủ điều kiện

Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH 13 ngày 20/11/2014

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên. Mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi. Thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Xem thêm:

Chế độ thai sản mới nhất năm 2018

KẾT LUẬN:

Như vậy, lao động nghỉ việc trước thời điểm sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm như sau:

– Đóng từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

– Hoặc đóng từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con nếu

Đã đóng từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

2. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Căn cứ theo Quyết định số 636/QĐ-BHXH ngày22/04/2016 của Tổng giám đốc BHXH Việt Nam:

Điều 9 quy định “…..Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người lao động đã thôi việc, phục viên, xuất ngũ trước thời điểm sinh con, nhận con, nhận con nuôi gồm: sổ BHXH và hồ sơ theo quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 hoặc khoản 5 hoặc khoản 6 Điều này”

KẾT LUẬN:

Hồ sơ hưởng BHXH bao gồm:

Sổ BHXH và giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh nộp tại BHXH quận/huyện nơi người lao động cư trú

Ví dụ

Bà Nguyễn Thị Hà đang làm việc tại Công ty cổ phần may Việt Thái. Bà Hà đóng BHXH từ tháng 05/2017 đến 02/2018. Bà Hà xin nghỉ việc từ 01/03/2018, ngày dự sinh là 15/09/2018.

Như vậy: Bà Hà dự sinh vào tháng 9/2018. Thì 12 tháng trước khi sinh con tính từ 07/2017 đến tháng 08/2018. Trong thời gian này, bà Hà tham gia BHXH từ 07/2017 đến 02/2018. Như vậy bà Hà đã tham gia BHXH được 8 tháng (> 6 tháng) như quy định nêu trên bà Hà đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Tại bài viết này Kế toán Việt Hưng đã chia sẻ tới các bạn về: Lao động nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không. Nếu bạn còn bất cứ thắc mắc nào. Bạn vui lòng để lại bình luận phía dưới bài viết. Để nhận được câu trả lời nhanh nhất.

BÌNH LUẬN

avatar
  Theo dõi  
Thông báo cho